Hồ sơ tướng · Support

Leona

Phiên bản 16.19 đến 16.21 · KR
Mức hiện diện ở giải đấu · chọn + cấm
23,2%Hạng 23 trên 173 tướng
Chọn
14,2%được chọn trong 2.625 trên 18.528 trận
Cấm
9,0%1.576 lượt cấm trên 17.543 trận, so với 5,4% ở soloQ
Tỉ lệ thắng ở vị trí Support50,3% từ 48,7% đến 51,9% trên 2.624 trậnSoloQ 51,7%: không khác biệt rõ
Thời lượng trung vị29,3 phútsoloQ 26,1 phút

Nghiệp dư: 18750 ván từ các giải đấu nghiệp dư, 60 ngày gần nhất, KR. SoloQ Cao Thủ+: 348.503 trận trên cùng các phiên bản. Con số nghiệp dư màu vàng khác rõ rệt so với soloQ.

Tóm tắt

Bốn câu trả lời, mỗi câu mở một chương.
01 — Điều gì thay đổi ở giải đấu

Điều gì thay đổi ở giải đấu?

4 khác biệt rõ giữa soloQ và giải nghiệp dư ở vị trí Support.

  • Cấm chọnĐược chọn nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    7,2%
    SoloQ
    4,1%
    7,2% lượt chọn của vị trí ở nghiệp dư, so với 4,1% ở soloQ.
  • Cấm chọnBị cấm nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    8,9%
    SoloQ
    5,4%
    Tỉ lệ cấm 8,9% ở nghiệp dư trên 12.177 trận, so với 5,4% ở soloQ trên 162.170 trận.
  • Thời lượngTrận dài hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    29,3 phút
    SoloQ
    26,1 phút
    Trung vị 29,3 phút ở nghiệp dư, so với 26,1 phút ở soloQ.
  • PhépTốc Biến + Hồi Máu thay cho Tốc Biến + Thiêu Đốt
    Nghiệp dư
    65%
    SoloQ
    48%
    Được dùng trong 65% trận nghiệp dư; soloQ vẫn dùng Tốc Biến + Thiêu Đốt (48%).

Chưa đủ trận để đánh giá: core.

02 — Cách chơi

Chơi tướng này thế nào?

Dư Chấn, rồi Protoplasm Harness, Spirit Visage và Randuin's Omen: build được chơi nhiều nhất ở soloQ.

Build soloQ, khác biệt nghiệp dư dưới mỗi khối
NgọcDư Chấn94% · 26.701
Giống ở nghiệp dư
Phép bổ trợTốc Biến + Thiêu Đốt48% · 13.726
≠ Nghiệp dư: Tốc Biến + Hồi Máu thay cho Tốc Biến + Thiêu Đốt. 65% · 3.040 trận
Kỹ năngWkhông thu thập ở soloQ
Nghiệp dư: 98% · 550 trận
Core (3 trang bị huyền thoại)— · 1
  1. Protoplasm Harness
  2. Spirit Visage
  3. Randuin's Omen
Nghiệp dư: Heartsteel, Protoplasm Harness, Kaenic Rookern, khác biệt chưa rõ

Không thu thập ở soloQ: trang bị khởi đầu, trang bị thứ 4 và thứ tự kỹ năng.

03 — Trong đội hình

Tướng này mang lại gì cho đội hình?

Chống chịu sát thương trước hết: chống chịu nhiều hơn 92% tướng hỗ trợ.

  1. Chống chịu sát thươngtop9%975 · tướng hỗ trợ: 393
  2. Khống chế (CC)top12%1,5 · tướng hỗ trợ: 1
  3. Đánh teamfighttop19%57% · tướng hỗ trợ: 54%

Đọc trên các ván giải đấu từ 2026-04-15 đến 2026-10-12 (44.638 ván) · cùng cách đọc với review draft · so với các tướng hỗ trợ khác

Điểm nổi bật

  • Frontline
  • Teamfight
  • CC

Giống các tướng hỗ trợ khác

  • Damage ở lane
  • Damage ở mid game
  • Damage ở late game
  • Map pressure
  • Hạ gục trong solo
  • Để đồng đội gánh kill
  • Damage của đội

Không phải là

  • Không poke

Damage / phút theo giai đoạn · khi gold ngang nhau

Hạng 27 ở lane, 37 ở mid game và 39 ở late game, trên 100 tướng hỗ trợ.

232-56 so với 288
306-36 so với 342
359-28 so với 388
Lane · 5–14 phútMid game · 15–22Late · 23–30
Leonatướng hỗ trợ

Gold so với đối thủ trực tiếp

Ở phút 20, kém 86% tướng hỗ trợ khi so với đối thủ trực tiếp.

tướng hỗ trợ
4,9lần hạ gục ngoài đường trước phút 15; tướng hỗ trợ: 4,5.

Vị trí so với tướng hỗ trợ · mọi chỉ số

0 ← ít hơn · trung vị · nhiều hơn → 100
  • Damage ở lane · hạng 27 trên 100 trong số tướng hỗ trợ232 · trung vị 288
  • Damage ở mid game · hạng 37 trên 100 trong số tướng hỗ trợ306 · trung vị 342
  • Damage ở late game · hạng 39 trên 100 trong số tướng hỗ trợ359 · trung vị 388
  • Gold ở phút 15 · hạng 14 trên 100 trong số tướng hỗ trợ-104 · trung vị +105
  • Gold ở phút 20 · hạng 14 trên 100 trong số tướng hỗ trợ-145 · trung vị +193
  • Map pressure · hạng 70 trên 100 trong số tướng hỗ trợ4,9 · trung vị 4,5
  • Chống chịu sát thương · hạng 92 trên 100 trong số tướng hỗ trợ975 · trung vị 393
  • Đánh teamfight · hạng 81 trên 100 trong số tướng hỗ trợ57% · trung vị 54%
  • Hạ gục trong solo · hạng 32 trên 100 trong số tướng hỗ trợ15% · trung vị 17%
  • Để đồng đội gánh kill · hạng 52 trên 100 trong số tướng hỗ trợhạng 52 trên 100
  • Khống chế (CC) · hạng 88 trên 100 trong số tướng hỗ trợ1,5 · trung vị 1
  • Damage của đội · hạng 29 trên 100 trong số tướng hỗ trợ8% · trung vị 9%
04 — Cùng đội / đối đầu

Đi cùng ai, đối đầu ai?

Tốt hơn kỳ vọng khi đối đầu Lee Sin ở nghiệp dư: +7,2 điểm trên 262 trận, khoảng tin cậy trên 0.

ở

Kết quả tốt nhất

Xếp theo chênh lệch so với kỳ vọng ở nghiệp dư, theo cận dưới của khoảng, tối đa 5 mỗi vai trò. Nguồn còn lại dùng làm mốc.

Đối đầu

Topchênh lệch so với kỳ vọng
Sion58,1% · kỳ vọng 50,6% · 124 trận+7,5 điểmSoloQ +1,1
Ornn55,0% · kỳ vọng 48,0% · 109 trận+7,0 điểmSoloQ +1,6
Dr. Mundo59,6% · kỳ vọng 52,6% · 89 trận+7,0 điểmSoloQ +0,7
Renekton54,6% · kỳ vọng 49,5% · 108 trận+5,2 điểmSoloQ -2,2
K'Sante53,4% · kỳ vọng 52,9% · 146 trận+0,5 điểmSoloQ +4,0
Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Lee Sin58,8% · kỳ vọng 51,5% · 262 trận+7,2 điểmSoloQ +0,3
Graves61,5% · kỳ vọng 50,0% · 65 trận+11,5 điểmSoloQ -3,9
Wukong51,6% · kỳ vọng 45,8% · 215 trận+5,9 điểmSoloQ -1,6
Sylas53,0% · kỳ vọng 49,6% · 151 trận+3,4 điểmSoloQ -2,3
Hecarim65,6% · kỳ vọng 57,3% · 32 trận+8,4 điểmSoloQ +0,2
Midchênh lệch so với kỳ vọng
Viktor55,0% · kỳ vọng 50,1% · 169 trận+5,0 điểmSoloQ +1,2
LeBlanc58,2% · kỳ vọng 50,3% · 67 trận+7,9 điểmSoloQ +1,4
Xerath55,4% · kỳ vọng 49,2% · 65 trận+6,2 điểmSoloQ +3,9
Orianna57,1% · kỳ vọng 53,8% · 112 trận+3,4 điểmSoloQ -2,2
Hwei52,7% · kỳ vọng 49,3% · 91 trận+3,4 điểmSoloQ +2,0
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Jinx53,8% · kỳ vọng 46,5% · 158 trận+7,3 điểmSoloQ +0,1
Yunara53,6% · kỳ vọng 48,4% · 207 trận+5,3 điểmSoloQ +1,1
Xayah53,3% · kỳ vọng 48,7% · 152 trận+4,6 điểmSoloQ -3,4
Caitlyn50,7% · kỳ vọng 48,1% · 205 trận+2,7 điểmSoloQ +0,4
Tristana57,0% · kỳ vọng 51,9% · 93 trận+5,1 điểmSoloQ -2,3
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Thresh53,9% · kỳ vọng 48,7% · 191 trận+5,2 điểmSoloQ -0,1
Braum52,2% · kỳ vọng 48,0% · 251 trận+4,2 điểmSoloQ -1,1
Nautilus54,6% · kỳ vọng 52,1% · 313 trận+2,5 điểmSoloQ +2,9
Pyke62,0% · kỳ vọng 53,0% · 50 trận+9,0 điểmSoloQ -2,3
Bard52,2% · kỳ vọng 48,7% · 69 trận+3,5 điểmSoloQ +0,5

Cùng đội

Topchênh lệch so với kỳ vọng
Sion62,0% · kỳ vọng 50,1% · 108 trận+12,0 điểmSoloQ -1,7
Yone58,5% · kỳ vọng 50,6% · 94 trận+7,9 điểmSoloQ -0,9
Gnar56,0% · kỳ vọng 48,7% · 75 trận+7,3 điểmSoloQ +2,9
Aatrox55,6% · kỳ vọng 51,3% · 117 trận+4,2 điểmSoloQ +2,6
Jayce55,6% · kỳ vọng 49,2% · 63 trận+6,4 điểmSoloQ +2,1
Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Vi57,6% · kỳ vọng 50,7% · 144 trận+7,0 điểmSoloQ -2,2
Lee Sin52,2% · kỳ vọng 49,1% · 293 trận+3,1 điểmSoloQ +0,6
Nidalee58,0% · kỳ vọng 51,6% · 69 trận+6,4 điểmSoloQ +1,8
Nocturne53,7% · kỳ vọng 47,9% · 67 trận+5,8 điểmSoloQ -1,9
Elise59,5% · kỳ vọng 50,6% · 37 trận+8,8 điểmSoloQ +0,8
Midchênh lệch so với kỳ vọng
Locke53,4% · kỳ vọng 47,7% · 73 trận+5,7 điểmSoloQ +3,0
Xerath56,2% · kỳ vọng 51,5% · 73 trận+4,6 điểmSoloQ +0,4
Viktor51,5% · kỳ vọng 50,6% · 167 trận+0,9 điểmSoloQ +0,3
Twisted Fate55,1% · kỳ vọng 51,7% · 69 trận+3,4 điểmSoloQ -4,7
Ryze51,5% · kỳ vọng 48,5% · 68 trận+2,9 điểmSoloQ +1,7
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Jinx66,1% · kỳ vọng 54,2% · 127 trận+12,0 điểmSoloQ -0,2
Jhin50,5% · kỳ vọng 46,3% · 315 trận+4,2 điểmSoloQ -0,8
Xayah55,5% · kỳ vọng 52,0% · 119 trận+3,5 điểmSoloQ -1,5
Sivir54,8% · kỳ vọng 50,7% · 93 trận+4,1 điểmSoloQ 0,0
Zeri56,7% · kỳ vọng 54,3% · 60 trận+2,3 điểmSoloQ +2,0

Đối đầu và đồng đội

Mỗi nhóm một vị trí của tướng kia, năm thẻ trước. Thanh là khoảng tỉ lệ thắng, vạch đánh dấu 50%; màu của chênh lệch cho biết cách chúng tôi đọc, không dùng để sắp xếp.

Sắp xếp theo
Top27 tướng
  • K'Sante146 trận
    53,4%chênh lệch +0,5 điểmSoloQ: 57,4% · 1.163 trận
  • Sion124 trận
    58,1%chênh lệch +7,5 điểmSoloQ: 52,3% · 428 trận
  • Malphite119 trận
    45,4%chênh lệch -3,0 điểmSoloQ: 51,9% · 876 trận
  • Aatrox109 trận
    41,3%chênh lệch -8,1 điểmSoloQ: 53,3% · 866 trận
  • Ornn109 trận
    55,0%chênh lệch +7,0 điểmSoloQ: 54,8% · 228 trận
Jungle21 tướng
  • Lee Sin262 trận
    58,8%chênh lệch +7,2 điểmSoloQ: 51,8% · 3.228 trận
  • Wukong215 trận
    51,6%chênh lệch +5,9 điểmSoloQ: 49,5% · 652 trận
  • Jarvan IV155 trận
    50,3%chênh lệch -2,3 điểmSoloQ: 56,8% · 849 trận
  • Vi154 trận
    48,1%chênh lệch -1,9 điểmSoloQ: 54,7% · 769 trận
  • Sylas151 trận
    53,0%chênh lệch +3,4 điểmSoloQ: 49,7% · 1.454 trận
Mid20 tướng
  • Viktor169 trận
    55,0%chênh lệch +5,0 điểmSoloQ: 54,9% · 1.471 trận
  • Sylas166 trận
    50,0%chênh lệch -2,6 điểmSoloQ: 52,9% · 1.513 trận
  • Ahri160 trận
    41,3%chênh lệch -6,4 điểmSoloQ: 50,1% · 926 trận
  • Syndra147 trận
    51,0%chênh lệch +1,6 điểmSoloQ: 52,4% · 1.300 trận
  • Orianna112 trận
    57,1%chênh lệch +3,4 điểmSoloQ: 50,5% · 705 trận
ADC18 tướng
  • Kai'Sa271 trận
    51,3%chênh lệch +1,3 điểmSoloQ: 52,0% · 3.544 trận
  • Ezreal210 trận
    53,3%chênh lệch -1,5 điểmSoloQ: 53,5% · 1.944 trận
  • Jhin209 trận
    45,0%chênh lệch -9,4 điểmSoloQ: 53,2% · 3.313 trận
  • Yunara207 trận
    53,6%chênh lệch +5,3 điểmSoloQ: 52,4% · 1.983 trận
  • Caitlyn205 trận
    50,7%chênh lệch +2,7 điểmSoloQ: 53,7% · 1.339 trận
Support19 tướng
  • Nautilus313 trận
    54,6%chênh lệch +2,5 điểmSoloQ: 55,3% · 2.577 trận
  • Braum251 trận
    52,2%chênh lệch +4,2 điểmSoloQ: 48,6% · 1.422 trận
  • Thresh191 trận
    53,9%chênh lệch +5,2 điểmSoloQ: 49,0% · 2.419 trận
  • Alistar190 trận
    45,3%chênh lệch -3,7 điểmSoloQ: 47,7% · 2.081 trận
  • Lulu176 trận
    47,7%chênh lệch -4,7 điểmSoloQ: 52,3% · 1.890 trận
05 — Trong cấm chọn

Cấm hay chọn?

Được lấy ở bất kỳ thời điểm nào của loạt đấu.

Tỉ lệ chọn ở Support

Giải nghiệp dư, so với soloQ
  • SoloQ Master+4,1%28.540 lượt chọn trên 697.005cấm 5,4% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Giải nghiệp dư7,2%1.850 lượt chọn trên 25.798cấm 8,9% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Chuyên nghiệp3,8%85 lượt chọn trên 2.238không công bố lượt cấm · phiên bản 16.17 đến 16.20

Hiện diện theo phiên bản

21,1% ở 16.21
16.1216.21
Chọn + cấm, mọi khu vực, mỗi phiên bản một điểm; phiên bản không đo được để lại khoảng trống.

Trong loạt đấu

Chỉ loạt fearless · ở vị trí Support
  • 14,7%G1629 trận trên 4.292
  • 14,6%G2628 trận trên 4.299
  • 15,0%G3+279 trận trên 1.866
Khi đã chọn, loạt đấu chuyển sangỞ G2, trên 629 loạt mà tướng được chơi ở G1 rồi bị thay ở cùng vị trí. Công bố từ 30 loạt.
Nghiệp dư: các giải nghiệp dư tạo bằng mã giải đấu; soloQ: Cao Thủ+, cùng phiên bản. Một con số nghiệp dư màu vàng và mỗi thẻ «Điều gì thay đổi» chỉ ra một khác biệt mà số lượng của cả hai nguồn đủ để kết luận. Build: chỉ tỉ lệ, không có tỉ lệ thắng, vốn chủ yếu theo thời lượng trận. Chênh lệch so với kỳ vọng (Delta 2 của lolalytics): tỉ lệ thắng của cặp trừ tỉ lệ mà sức mạnh riêng của hai tướng dự đoán, tức tỉ lệ thắng của chúng ở vai trò của mình trong cùng nguồn; được tô màu khi khoảng 90% loại trừ 0, xanh ngọc là thuận lợi, cam là bất lợi. Dưới 30 trận: chỉ số trận.