Hồ sơ tướng · Top

Gangplank

Phiên bản 16.19 đến 16.21 · Mọi khu vực
Mức hiện diện ở giải đấu · chọn + cấm
8,4%Hạng 90 trên 173 tướng
Chọn
2,1%được chọn trong 617 trên 29.356 trận
Cấm
6,3%1.495 lượt cấm trên 23.569 trận, so với 10,3% ở soloQ
Tỉ lệ thắng ở vị trí Top54,5% từ 51,0% đến 58,0% trên 543 trậnSoloQ 51,3%: không khác biệt rõ
Thời lượng trung vị29,7 phútsoloQ 27,8 phút

Nghiệp dư: 29650 ván từ các giải đấu nghiệp dư, 60 ngày gần nhất, KR 64% · EUW 26% · NA 10%. SoloQ Cao Thủ+: 993.798 trận trên cùng các phiên bản. Con số nghiệp dư màu vàng khác rõ rệt so với soloQ.

Tóm tắt

Bốn câu trả lời, mỗi câu mở một chương.
01 — Điều gì thay đổi ở giải đấu

Điều gì thay đổi ở giải đấu?

3 khác biệt rõ giữa soloQ và giải nghiệp dư ở vị trí Top.

  • Cấm chọnĐược chọn ít hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    0,9%
    SoloQ
    2,6%
    0,9% lượt chọn của vị trí ở nghiệp dư, so với 2,6% ở soloQ.
  • Cấm chọnBị cấm ít hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    6,6%
    SoloQ
    10,3%
    Tỉ lệ cấm 6,6% ở nghiệp dư trên 16.135 trận, so với 10,3% ở soloQ trên 472.978 trận.
  • Thời lượngTrận dài hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    29,7 phút
    SoloQ
    27,8 phút
    Trung vị 29,7 phút ở nghiệp dư, so với 27,8 phút ở soloQ.
02 — Cách chơi

Chơi tướng này thế nào?

Lửa Tử Thần, rồi Essence Reaver, The Collector và Infinity Edge: build được chơi nhiều nhất ở soloQ.

Build soloQ, khác biệt nghiệp dư dưới mỗi khối
NgọcLửa Tử Thần69% · 35.967
Giống ở nghiệp dư
Phép bổ trợTốc Biến + Thiêu Đốt84% · 43.984
Giống ở nghiệp dư
Kỹ năngQkhông thu thập ở soloQ
Nghiệp dư: 99% · 125 trận
Core (3 trang bị huyền thoại)14% · 4.096
14%số trận ở soloQ
  1. Essence Reaver
  2. The Collector
  3. Infinity Edge
Giống ở nghiệp dư

Không thu thập ở soloQ: trang bị khởi đầu, trang bị thứ 4 và thứ tự kỹ năng.

03 — Trong đội hình

Tướng này mang lại gì cho đội hình?

Damage của đội trước hết: nhiều damage hơn 100% tướng đường trên.

  1. Damage của độitop1%28% · tướng đường trên: 20%

Đọc trên các ván giải đấu từ 2026-04-15 đến 2026-10-12 (44.638 ván) · cùng cách đọc với review draft · so với các tướng đường trên khác

Điểm nổi bật

  • Damage

Giống các tướng đường trên khác

  • Chống chịu sát thương
  • Đánh teamfight
  • Hạ gục trong solo

Không phải là

  • Tự gánh kill
  • Ít CC
  • Không poke
  • Không split-push

Damage / phút theo giai đoạn · khi gold ngang nhau

Hạng 88 ở lane, 76 ở mid game và 93 ở late game, trên 100 tướng đường trên.

680+81 so với 599
934+67 so với 868
1.267+188 so với 1.079
Lane · 5–14 phútMid game · 15–22Late · 23–30
Gangplanktướng đường trên

Gold so với đối thủ trực tiếp

Ở phút 20, hơn 97% tướng đường trên khi so với đối thủ trực tiếp.

tướng đường trên

Vị trí so với tướng đường trên · mọi chỉ số

0 ← ít hơn · trung vị · nhiều hơn → 100
  • Damage ở lane · hạng 88 trên 100 trong số tướng đường trên680 · trung vị 599
  • Damage ở mid game · hạng 76 trên 100 trong số tướng đường trên934 · trung vị 868
  • Damage ở late game · hạng 93 trên 100 trong số tướng đường trên1.267 · trung vị 1.079
  • Gold ở phút 15 · hạng 97 trên 100 trong số tướng đường trên+594 · trung vị +119
  • Gold ở phút 20 · hạng 97 trên 100 trong số tướng đường trên+1.075 · trung vị +100
  • Chống chịu sát thương · hạng 28 trên 100 trong số tướng đường trên581 · trung vị 970
  • Đánh teamfight · hạng 37 trên 100 trong số tướng đường trên51% · trung vị 53%
  • Hạ gục trong solo · hạng 41 trên 100 trong số tướng đường trên27% · trung vị 28%
  • Để đồng đội gánh kill · hạng 6 trên 100 trong số tướng đường trênhạng 6 trên 100
  • Khống chế (CC) · hạng 22 trên 100 trong số tướng đường trên0,5 · trung vị 0,8
  • Damage của đội · hạng 100 trên 100 trong số tướng đường trên28% · trung vị 20%
04 — Cùng đội / đối đầu

Đi cùng ai, đối đầu ai?

Tốt hơn kỳ vọng khi đối đầu Sion ở nghiệp dư: +15,1 điểm trên 40 trận, khoảng tin cậy trên 0.

ở

Kết quả tốt nhất

Xếp theo chênh lệch so với kỳ vọng ở nghiệp dư, theo cận dưới của khoảng, tối đa 5 mỗi vai trò. Nguồn còn lại dùng làm mốc.

Đối đầu

Topchênh lệch so với kỳ vọng
Sion70,0% · kỳ vọng 54,9% · 40 trận+15,1 điểmSoloQ -3,4
Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Jarvan IV63,6% · kỳ vọng 56,0% · 33 trận+7,6 điểmSoloQ +1,7
Wukong55,1% · kỳ vọng 52,2% · 49 trận+2,9 điểmSoloQ +1,4
Xin Zhao54,8% · kỳ vọng 54,2% · 31 trận+0,6 điểmSoloQ -1,8
Midchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Caitlyn65,9% · kỳ vọng 52,7% · 41 trận+13,1 điểmSoloQ -1,2
Jhin60,0% · kỳ vọng 56,8% · 35 trận+3,2 điểmSoloQ -1,0
Xayah56,3% · kỳ vọng 53,4% · 32 trận+2,9 điểmSoloQ +2,4
Ezreal58,1% · kỳ vọng 58,0% · 43 trận+0,1 điểmSoloQ -1,9
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Lulu63,5% · kỳ vọng 56,6% · 52 trận+6,9 điểmSoloQ +0,5
Braum54,5% · kỳ vọng 53,1% · 33 trận+1,4 điểmSoloQ +1,5
Thresh54,8% · kỳ vọng 53,1% · 31 trận+1,8 điểmSoloQ +0,6

Cùng đội

Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Vi67,6% · kỳ vọng 54,8% · 37 trận+12,8 điểmSoloQ +1,1
Lee Sin55,8% · kỳ vọng 54,4% · 43 trận+1,4 điểmSoloQ +1,2
Midchênh lệch so với kỳ vọng
Syndra61,3% · kỳ vọng 55,7% · 31 trận+5,5 điểmSoloQ -0,3
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Caitlyn67,3% · kỳ vọng 56,3% · 52 trận+11,0 điểmSoloQ +0,5
Yunara61,1% · kỳ vọng 56,7% · 36 trận+4,4 điểmSoloQ -1,0
Jhin54,3% · kỳ vọng 52,2% · 46 trận+2,1 điểmSoloQ +0,4
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Nautilus65,6% · kỳ vọng 54,5% · 64 trận+11,1 điểmSoloQ +0,5
Rakan61,8% · kỳ vọng 55,2% · 34 trận+6,6 điểmSoloQ +0,8
Thresh60,0% · kỳ vọng 56,0% · 30 trận+4,0 điểmSoloQ +1,7

Đối đầu và đồng đội

Mỗi nhóm một vị trí của tướng kia, năm thẻ trước. Thanh là khoảng tỉ lệ thắng, vạch đánh dấu 50%; màu của chênh lệch cho biết cách chúng tôi đọc, không dùng để sắp xếp.

Sắp xếp theo
Top19 tướng
  • Sion40 trận
    70,0%chênh lệch +15,1 điểmSoloQ: 48,3% · 1.175 trận
  • Malphite35 trận
    45,7%chênh lệch -9,4 điểmSoloQ: 48,9% · 1.349 trận
  • Aatrox32 trận
    53,1%chênh lệch 0,0 điểmSoloQ: 49,6% · 2.142 trận
  • Ornn24 trận
    —SoloQ: 49,2% · 887 trận
  • Renekton24 trận
    —SoloQ: 56,8% · 1.058 trận
Jungle20 tướng
  • Lee Sin60 trận
    48,3%chênh lệch -6,3 điểmSoloQ: 52,4% · 4.236 trận
  • Wukong49 trận
    55,1%chênh lệch +2,9 điểmSoloQ: 51,9% · 1.653 trận
  • Jarvan IV33 trận
    63,6%chênh lệch +7,6 điểmSoloQ: 53,9% · 1.980 trận
  • Xin Zhao31 trận
    54,8%chênh lệch +0,6 điểmSoloQ: 49,6% · 780 trận
  • Sylas30 trận
    36,7%chênh lệch -17,0 điểmSoloQ: 48,2% · 2.092 trận
Mid17 tướng
  • Syndra38 trận
    50,0%chênh lệch -3,3 điểmSoloQ: 51,4% · 2.556 trận
  • Viktor38 trận
    52,6%chênh lệch -1,1 điểmSoloQ: 53,7% · 2.394 trận
  • Orianna27 trận
    —SoloQ: 48,9% · 1.171 trận
  • Ahri26 trận
    —SoloQ: 50,2% · 2.314 trận
  • Sylas26 trận
    —SoloQ: 53,5% · 2.057 trận
ADC16 tướng
  • Yunara53 trận
    50,9%chênh lệch -1,4 điểmSoloQ: 51,8% · 3.875 trận
  • Kai'Sa50 trận
    44,0%chênh lệch -11,0 điểmSoloQ: 51,4% · 4.710 trận
  • Ezreal43 trận
    58,1%chênh lệch +0,1 điểmSoloQ: 53,4% · 3.051 trận
  • Caitlyn41 trận
    65,9%chênh lệch +13,1 điểmSoloQ: 51,3% · 2.936 trận
  • Jhin35 trận
    60,0%chênh lệch +3,2 điểmSoloQ: 50,7% · 5.234 trận
Support17 tướng
  • Lulu52 trận
    63,5%chênh lệch +6,9 điểmSoloQ: 51,8% · 3.829 trận
  • Nautilus49 trận
    49,0%chênh lệch -5,5 điểmSoloQ: 52,4% · 3.284 trận
  • Leona39 trận
    53,8%chênh lệch -2,0 điểmSoloQ: 51,4% · 2.144 trận
  • Braum33 trận
    54,5%chênh lệch +1,4 điểmSoloQ: 51,1% · 1.564 trận
  • Thresh31 trận
    54,8%chênh lệch +1,8 điểmSoloQ: 49,6% · 3.918 trận
05 — Trong cấm chọn

Cấm hay chọn?

Được lấy ở bất kỳ thời điểm nào của loạt đấu.

Tỉ lệ chọn ở Top

Giải nghiệp dư, so với soloQ
  • SoloQ Master+2,6%52.428 lượt chọn trên 1.987.578cấm 10,3% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Giải nghiệp dư0,9%376 lượt chọn trên 42.302cấm 6,6% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Chuyên nghiệp0,4%9 lượt chọn trên 2.238không công bố lượt cấm · phiên bản 16.17 đến 16.20

Hiện diện theo phiên bản

8,9% ở 16.21
16.1216.21
Chọn + cấm, mọi khu vực, mỗi phiên bản một điểm; phiên bản không đo được để lại khoảng trống.

Trong loạt đấu

Chỉ loạt fearless · ở vị trí Top
  • 1,7%G1129 trận trên 7.554
  • 1,9%G2140 trận trên 7.554
  • 1,5%G3+46 trận trên 3.019
Khi đã chọn, loạt đấu chuyển sangỞ G2, trên 129 loạt mà tướng được chơi ở G1 rồi bị thay ở cùng vị trí. Công bố từ 30 loạt.
Nghiệp dư: các giải nghiệp dư tạo bằng mã giải đấu; soloQ: Cao Thủ+, cùng phiên bản. Một con số nghiệp dư màu vàng và mỗi thẻ «Điều gì thay đổi» chỉ ra một khác biệt mà số lượng của cả hai nguồn đủ để kết luận. Build: chỉ tỉ lệ, không có tỉ lệ thắng, vốn chủ yếu theo thời lượng trận. Chênh lệch so với kỳ vọng (Delta 2 của lolalytics): tỉ lệ thắng của cặp trừ tỉ lệ mà sức mạnh riêng của hai tướng dự đoán, tức tỉ lệ thắng của chúng ở vai trò của mình trong cùng nguồn; được tô màu khi khoảng 90% loại trừ 0, xanh ngọc là thuận lợi, cam là bất lợi. Dưới 30 trận: chỉ số trận.