Mức hiện diện ở giải đấu · chọn + cấm
20,5%Hạng 28 trên 173 tướng
Chọn
8,2%được chọn trong 2.313 trên 28.233 trận
Cấm
12,3%2.797 lượt cấm trên 22.828 trận, so với 2,1% ở soloQ
Tỉ lệ thắng ở vị trí Mid51,3% từ 49,4% đến 53,1% trên 1.966 trậnSoloQ 50,6%: không khác biệt rõ
Thời lượng trung vị30,2 phútsoloQ 28 phút

Nghiệp dư: 29650 ván từ các giải đấu nghiệp dư, 60 ngày gần nhất, KR 64% · EUW 26% · NA 10%. SoloQ Cao Thủ+: 963.871 trận trên cùng các phiên bản. Con số nghiệp dư màu vàng khác rõ rệt so với soloQ.

Tóm tắt

Bốn câu trả lời, mỗi câu mở một chương.
01 — Điều gì thay đổi ở giải đấu

Điều gì thay đổi ở giải đấu?

3 khác biệt rõ giữa soloQ và giải nghiệp dư ở vị trí Mid.

  • Cấm chọnĐược chọn nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    3,5%
    SoloQ
    2,0%
    3,5% lượt chọn của vị trí ở nghiệp dư, so với 2,0% ở soloQ.
  • Cấm chọnBị cấm nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    12,5%
    SoloQ
    2,1%
    Tỉ lệ cấm 12,5% ở nghiệp dư trên 15.385 trận, so với 2,1% ở soloQ trên 431.272 trận.
  • Thời lượngTrận dài hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    30,2 phút
    SoloQ
    28 phút
    Trung vị 30,2 phút ở nghiệp dư, so với 28 phút ở soloQ.
02 — Cách chơi

Chơi tướng này thế nào?

Thiên Thạch Bí Ẩn, rồi Blackfire Torch, Shadowflame và Rabadon's Deathcap: build được chơi nhiều nhất ở soloQ.

Build soloQ, khác biệt nghiệp dư dưới mỗi khối
NgọcThiên Thạch Bí Ẩn62% · 24.322
Giống ở nghiệp dư
Phép bổ trợTốc Biến + Dịch Chuyển90% · 35.480
Giống ở nghiệp dư
Kỹ năngQkhông thu thập ở soloQ
Nghiệp dư: 100% · 366 trận
Core (3 trang bị huyền thoại)12% · 2.064
12%số trận ở soloQ
  1. Blackfire Torch
  2. Shadowflame
  3. Rabadon's Deathcap
Nghiệp dư: Blackfire Torch, Liandry's Torment, Shadowflame (11%), khác biệt chưa rõ

Không thu thập ở soloQ: trang bị khởi đầu, trang bị thứ 4 và thứ tự kỹ năng.

03 — Trong đội hình

Tướng này mang lại gì cho đội hình?

Damage của đội trước hết: nhiều damage hơn 96% tướng đường giữa.

  1. Damage của độitop4%26% · tướng đường giữa: 21%
  2. Đánh teamfighttop18%58% · tướng đường giữa: 55%

Đọc trên các ván giải đấu từ 2026-04-15 đến 2026-10-12 (44.638 ván) · cùng cách đọc với review draft · so với các tướng đường giữa khác

Điểm nổi bật

  • Teamfight
  • Damage
  • Poke

Giống các tướng đường giữa khác

  • Damage ở lane
  • Gold ở phút 15
  • Gold ở phút 20
  • Map pressure
  • Để đồng đội gánh kill
  • Khống chế (CC)

Không phải là

  • Ít solo
  • Không split-push

Damage / phút theo giai đoạn · khi gold ngang nhau

Hạng 69 ở lane, 89 ở mid game và 86 ở late game, trên 100 tướng đường giữa.

568+41 so với 528
1.016+117 so với 899
1.415+237 so với 1.179
Lane · 5–14 phútMid game · 15–22Late · 23–30
Hweitướng đường giữa

Gold so với đối thủ trực tiếp

Ở phút 20, kém 59% tướng đường giữa khi so với đối thủ trực tiếp.

tướng đường giữa
3,2lần hạ gục ngoài đường trước phút 15; tướng đường giữa: 3,2.

Vị trí so với tướng đường giữa · mọi chỉ số

0 ← ít hơn · trung vị · nhiều hơn → 100
  • Damage ở lane · hạng 69 trên 100 trong số tướng đường giữa568 · trung vị 528
  • Damage ở mid game · hạng 89 trên 100 trong số tướng đường giữa1.016 · trung vị 899
  • Damage ở late game · hạng 86 trên 100 trong số tướng đường giữa1.415 · trung vị 1.179
  • Gold ở phút 15 · hạng 46 trên 100 trong số tướng đường giữa-6 · trung vị +25
  • Gold ở phút 20 · hạng 41 trên 100 trong số tướng đường giữa-83 · trung vị +71
  • Map pressure · hạng 43 trên 100 trong số tướng đường giữa3,2 · trung vị 3,2
  • Chống chịu sát thương · hạng 21 trên 100 trong số tướng đường giữa346 · trung vị 489
  • Đánh teamfight · hạng 82 trên 100 trong số tướng đường giữa58% · trung vị 55%
  • Hạ gục trong solo · hạng 19 trên 100 trong số tướng đường giữa17% · trung vị 23%
  • Để đồng đội gánh kill · hạng 73 trên 100 trong số tướng đường giữahạng 73 trên 100
  • Khống chế (CC) · hạng 73 trên 100 trong số tướng đường giữa0,9 · trung vị 0,7
  • Damage của đội · hạng 96 trên 100 trong số tướng đường giữa26% · trung vị 21%
04 — Cùng đội / đối đầu

Đi cùng ai, đối đầu ai?

Tốt hơn kỳ vọng khi đối đầu Rell ở nghiệp dư: +10,4 điểm trên 100 trận, khoảng tin cậy trên 0.

ở

Kết quả tốt nhất

Xếp theo chênh lệch so với kỳ vọng ở nghiệp dư, theo cận dưới của khoảng, tối đa 5 mỗi vai trò. Nguồn còn lại dùng làm mốc.

Đối đầu

Topchênh lệch so với kỳ vọng
Dr. Mundo61,2% · kỳ vọng 54,6% · 67 trận+6,6 điểmSoloQ -4,2
Camille54,5% · kỳ vọng 48,5% · 66 trận+6,0 điểmSoloQ -1,0
Gnar55,1% · kỳ vọng 52,7% · 78 trận+2,4 điểmSoloQ +3,1
Olaf50,7% · kỳ vọng 47,9% · 69 trận+2,8 điểmSoloQ -0,5
Nasus53,1% · kỳ vọng 50,4% · 49 trận+2,6 điểmSoloQ -1,0
Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Viego61,2% · kỳ vọng 52,2% · 49 trận+9,0 điểmSoloQ -1,2
Cho'Gath56,8% · kỳ vọng 49,9% · 74 trận+6,8 điểmSoloQ +2,9
Pantheon63,9% · kỳ vọng 54,9% · 36 trận+9,0 điểmSoloQ -0,1
Jarvan IV54,9% · kỳ vọng 52,8% · 142 trận+2,2 điểmSoloQ -0,3
Vi51,4% · kỳ vọng 51,0% · 109 trận+0,4 điểmSoloQ +2,5
Midchênh lệch so với kỳ vọng
Ahri53,0% · kỳ vọng 49,4% · 166 trận+3,6 điểmSoloQ -0,6
Sylas59,3% · kỳ vọng 51,6% · 54 trận+7,6 điểmSoloQ +2,1
Yone55,0% · kỳ vọng 48,2% · 60 trận+6,8 điểmSoloQ +0,4
Ryze59,6% · kỳ vọng 52,5% · 52 trận+7,1 điểmSoloQ +1,5
Viktor51,3% · kỳ vọng 50,6% · 238 trận+0,6 điểmSoloQ -0,5
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Tristana59,1% · kỳ vọng 51,6% · 88 trận+7,5 điểmSoloQ -1,5
Miss Fortune60,6% · kỳ vọng 52,1% · 66 trận+8,5 điểmSoloQ -0,5
Caitlyn53,5% · kỳ vọng 49,3% · 172 trận+4,2 điểmSoloQ -2,3
Jinx54,0% · kỳ vọng 49,4% · 126 trận+4,5 điểmSoloQ +0,5
Xayah54,8% · kỳ vọng 50,2% · 104 trận+4,6 điểmSoloQ -0,8
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Rell58,0% · kỳ vọng 47,6% · 100 trận+10,4 điểmSoloQ +3,0
Rakan58,5% · kỳ vọng 50,6% · 94 trận+8,0 điểmSoloQ +1,4
Nami65,7% · kỳ vọng 54,2% · 35 trận+11,5 điểmSoloQ +1,1
Bard55,4% · kỳ vọng 48,4% · 56 trận+7,0 điểmSoloQ -0,6
Nautilus52,4% · kỳ vọng 51,2% · 189 trận+1,2 điểmSoloQ -0,4

Cùng đội

Topchênh lệch so với kỳ vọng
Ornn57,7% · kỳ vọng 51,7% · 142 trận+6,0 điểmSoloQ -3,2
Dr. Mundo52,4% · kỳ vọng 47,9% · 84 trận+4,5 điểmSoloQ +2,8
Zaahen58,6% · kỳ vọng 53,7% · 58 trận+5,0 điểmSoloQ -1,2
K'Sante50,4% · kỳ vọng 49,1% · 117 trận+1,3 điểmSoloQ -0,1
Shen50,9% · kỳ vọng 48,4% · 55 trận+2,5 điểmSoloQ +1,6
Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Skarner64,2% · kỳ vọng 49,5% · 53 trận+14,7 điểmSoloQ -4,5
Vi56,3% · kỳ vọng 51,6% · 119 trận+4,7 điểmSoloQ -1,0
Jarvan IV50,6% · kỳ vọng 49,8% · 168 trận+0,8 điểmSoloQ +2,6
Lee Sin52,6% · kỳ vọng 51,1% · 135 trận+1,5 điểmSoloQ -0,9
Kha'Zix60,0% · kỳ vọng 51,7% · 30 trận+8,3 điểmSoloQ +0,8
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Jinx58,9% · kỳ vọng 53,1% · 146 trận+5,8 điểmSoloQ +0,6
Zeri63,2% · kỳ vọng 54,5% · 57 trận+8,6 điểmSoloQ +2,8
Kai'Sa55,2% · kỳ vọng 50,9% · 116 trận+4,3 điểmSoloQ +0,9
Ashe56,6% · kỳ vọng 52,7% · 106 trận+3,9 điểmSoloQ +0,3
Tristana54,5% · kỳ vọng 51,0% · 112 trận+3,5 điểmSoloQ 0,0
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Yuumi69,0% · kỳ vọng 52,3% · 42 trận+16,7 điểmSoloQ +1,0
Nautilus54,9% · kỳ vọng 51,4% · 193 trận+3,5 điểmSoloQ +0,7
Lulu51,2% · kỳ vọng 49,0% · 203 trận+2,2 điểmSoloQ +0,1
Braum55,8% · kỳ vọng 52,7% · 129 trận+3,1 điểmSoloQ +5,1
Thresh52,8% · kỳ vọng 52,7% · 127 trận+0,1 điểmSoloQ -0,5

Đối đầu và đồng đội

Mỗi nhóm một vị trí của tướng kia, năm thẻ trước. Thanh là khoảng tỉ lệ thắng, vạch đánh dấu 50%; màu của chênh lệch cho biết cách chúng tôi đọc, không dùng để sắp xếp.

Sắp xếp theo
Top26 tướng
  • K'Sante117 trận
    47,0%chênh lệch -6,4 điểmSoloQ: 55,5% · 1.056 trận
  • Ornn115 trận
    50,4%chênh lệch -0,4 điểmSoloQ: 50,8% · 865 trận
  • Sion112 trận
    47,3%chênh lệch -4,4 điểmSoloQ: 53,6% · 784 trận
  • Renekton86 trận
    46,5%chênh lệch -3,0 điểmSoloQ: 51,7% · 1.021 trận
  • Ambessa84 trận
    44,0%chênh lệch -6,7 điểmSoloQ: 52,6% · 1.049 trận
Jungle23 tướng
  • Wukong222 trận
    47,7%chênh lệch -1,3 điểmSoloQ: 52,9% · 1.485 trận
  • Jarvan IV142 trận
    54,9%chênh lệch +2,2 điểmSoloQ: 51,4% · 1.438 trận
  • Lee Sin130 trận
    48,5%chênh lệch -3,0 điểmSoloQ: 51,9% · 2.867 trận
  • Xin Zhao119 trận
    48,7%chênh lệch -2,5 điểmSoloQ: 50,6% · 650 trận
  • Vi109 trận
    51,4%chênh lệch +0,4 điểmSoloQ: 54,9% · 789 trận
Mid22 tướng
  • Viktor238 trận
    51,3%chênh lệch +0,6 điểmSoloQ: 51,1% · 2.280 trận
  • Syndra170 trận
    45,3%chênh lệch -5,0 điểmSoloQ: 46,9% · 2.186 trận
  • Ahri166 trận
    53,0%chênh lệch +3,6 điểmSoloQ: 49,0% · 1.762 trận
  • Orianna122 trận
    52,5%chênh lệch -0,8 điểmSoloQ: 54,8% · 894 trận
  • Xerath95 trận
    45,3%chênh lệch -6,5 điểmSoloQ: 45,0% · 1.016 trận
ADC17 tướng
  • Yunara221 trận
    49,8%chênh lệch +0,6 điểmSoloQ: 50,7% · 3.006 trận
  • Caitlyn172 trận
    53,5%chênh lệch +4,2 điểmSoloQ: 49,6% · 2.135 trận
  • Kai'Sa146 trận
    52,1%chênh lệch +0,4 điểmSoloQ: 52,6% · 3.496 trận
  • Jhin142 trận
    51,4%chênh lệch -2,1 điểmSoloQ: 49,8% · 3.776 trận
  • Jinx126 trận
    54,0%chênh lệch +4,5 điểmSoloQ: 49,6% · 2.765 trận
Support19 tướng
  • Nautilus189 trận
    52,4%chênh lệch +1,2 điểmSoloQ: 51,0% · 2.508 trận
  • Lulu185 trận
    50,3%chênh lệch -3,3 điểmSoloQ: 52,2% · 2.857 trận
  • Leona128 trận
    49,2%chênh lệch -3,2 điểmSoloQ: 49,0% · 1.622 trận
  • Braum120 trận
    50,8%chênh lệch +1,0 điểmSoloQ: 49,9% · 1.332 trận
  • Milio120 trận
    54,2%chênh lệch +1,1 điểmSoloQ: 54,1% · 1.011 trận
05 — Trong cấm chọn

Cấm hay chọn?

Được lấy ở bất kỳ thời điểm nào của loạt đấu.

Tỉ lệ chọn ở Mid

Giải nghiệp dư, so với soloQ
  • SoloQ Master+2,0%39.014 lượt chọn trên 1.927.732cấm 2,1% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Giải nghiệp dư3,5%1.395 lượt chọn trên 40.028cấm 12,5% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Chuyên nghiệp1,6%35 lượt chọn trên 2.238không công bố lượt cấm · phiên bản 16.17 đến 16.20

Hiện diện theo phiên bản

20,3% ở 16.21
16.1216.21
Chọn + cấm, mọi khu vực, mỗi phiên bản một điểm; phiên bản không đo được để lại khoảng trống.

Trong loạt đấu

Chỉ loạt fearless · ở vị trí Mid
  • 8,1%G1580 trận trên 7.203
  • 7,3%G2524 trận trên 7.204
  • 7,1%G3+203 trận trên 2.872
Khi đã chọn, loạt đấu chuyển sangỞ G2, trên 580 loạt mà tướng được chơi ở G1 rồi bị thay ở cùng vị trí. Công bố từ 30 loạt.
Nghiệp dư: các giải nghiệp dư tạo bằng mã giải đấu; soloQ: Cao Thủ+, cùng phiên bản. Một con số nghiệp dư màu vàng và mỗi thẻ «Điều gì thay đổi» chỉ ra một khác biệt mà số lượng của cả hai nguồn đủ để kết luận. Build: chỉ tỉ lệ, không có tỉ lệ thắng, vốn chủ yếu theo thời lượng trận. Chênh lệch so với kỳ vọng (Delta 2 của lolalytics): tỉ lệ thắng của cặp trừ tỉ lệ mà sức mạnh riêng của hai tướng dự đoán, tức tỉ lệ thắng của chúng ở vai trò của mình trong cùng nguồn; được tô màu khi khoảng 90% loại trừ 0, xanh ngọc là thuận lợi, cam là bất lợi. Dưới 30 trận: chỉ số trận.